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DIBAJI  

  

Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni mapatano yaliyowekwa kati ya anayetoa huduma 

(Mamlaka) na anayepokea huduma (Mteja).   Mkataba huu huainisha viwango vya 

huduma ambavyo walengwa wana haki ya kuvitarajia, na pia kuweka taratibu za 

ufuatiliaji na utatuzi wa matatizo pale yanapojitokeza.  

  

Dhana na utekelezaji wa Hati hii ni kutokana na mabadiliko chanya katika uwajibikaji wa 

watendaji wa Mamlaka kwa jamii pamoja na elimu ambayo imekuwa ikitolewa kwa wateja 

kuhusu upatikanaji wa huduma bora za Majisafi na Usafi wa Mazingira.  

  

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Turiani (TURUWASSA) imetambua 

umuhimu wa kutumia mkataba huu kama nyenzo ya kuleta mabadiliko ya kiutamaduni 

kwa kumlenga Mteja kupitia huduma zinazotolewa.  

  

TURUWASSA inakusudia kutoa huduma endelevu na inayojitosheleza ya Majisafi na 

salama pamoja na Usafi wa Mazingira kwa wakazi wote wa mji wa Turiani ili kuboresha 

afya na kuinua kiwango cha hali ya maisha ya wananchi. Ili kufanikisha utendaji mzuri 

wa kazi, mapatano haya yanatakiwa kuwa hai kutokana na maelewano mazuri ya kazi 

kati ya TURUWASSA, wateja na wadau mbalimbali katika huduma za Majisafi na Usafi 

wa Mazingira. 

 

DEVIUS L. SIMBILI 

 

 

KAIMU MKURUGENZI MTENDAJI   SAINI:     

 

 

 TAREHE 23-01-2023        
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ORODHA YA VIFUPISHO  

  

EWURA                 Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji   

TURUWASSA        Turiani Water Supply and Sanitation Authority 

M3                           Mita za ujazo 

Tsh                         Shilingi ya Tanzania 
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1. UTANGULIZI  

Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Turiani imeandaa Mkataba wa Huduma kwa 

Wateja kwa madhumuni ya kuwafahamisha wateja na wakazi wa maeneo yote 

yanayohudumiwa na Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Turiani, mambo muhimu 

kuhusu huduma zinazotolewa na jinsi Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Turiani 

inavyofanya kazi kwa ushirikiano na wateja na wadau wake kwa ujumla. Ni wajibu wa 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Turiani kutoa huduma kwa uwazi na uwajibikaji.  
  

Mkataba huu ni muongozo wa utendaji kazi na kipimo cha mafanikio ya huduma zitolewazo 

na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Turiani, kwani mkataba huu umelenga 

kuboresha utendaji kazi, kuongeza uwajibikaji na uwazi katika kuwahudumia wateja.    
  

Mkataba unaeleza namna ambavyo mteja atatoa mrejesho, ikiwa ni pamoja na namna 

ambavyo atatoa malalamiko iwapo hawataridhika na huduma zinazotolewa. Pia Mkataba 

unaeleza taratibu za namna ya kupata fidia pale inapothibitika kuwa mteja anapata huduma 

chini ya viwango vilivyokubalika. Kwa ujumla, Mkataba wa Huduma kwa Wateja ni chombo 

ambacho hutayarishwa kwa ushirikiano kati ya mteja, wafanyakazi wa Mamlaka na wadau 

wengine.   
  

Utekelezaji wa Mkataba wa Huduma kwa Wateja utafuatiliwa ili mapungufu yatakayojitokeza 

yatumike katika kuufanyia mapitio na marekebisho kwa ajili ya kuongeza ufanisi wa utoaji 

huduma. Mapitio ya Mkataba wa Huduma kwa Wateja yatafanyika kwa kuwashirikisha 

wateja, watumishi na wadau wengine kwa kuzingatia uzoefu uliopatikana kwenye utekelezaji 

wake. Aidha, Mkataba huu utakuwa ukipitiwa kila baada ya miaka mitatu ili kuboresha 

huduma kwa wateja.  
  

2. MADHUMUNI YA MKATABA  

  

Madhumuni ya Mkataba huu ni kumwezesha mteja (mtumiaji) ajue huduma zinazotolewa na 

viwango vya huduma hizo. Mkataba pia unaelezea muda ambao watumishi wa Mamlaka 

watatumia kutoa huduma na majukumu au wajibu wa mteja katika kupata huduma husika. 

Aidha, Mkataba unaelezea namna mteja atakavyotoa maoni ikiwa ni pamoja na jinsi ambavyo 

atatoa malalamiko iwapo hataridhika na huduma zinazotolewa na Mamlaka.   
  

  

3. ENEO LA HUDUMA  

  

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Turiani ni Mamlaka iliyoanzishwa mnamo 

30/12/2016 na inafanya kazi kulingana na Sheria ya Usambazaji wa Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Na.5 ya mwaka 2019.  

  

Eneo la Huduma za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Turiani linajumuisha kata 

nne ambazo ni Mhonda, Mtibwa, Diongoya na Sungaji 
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4. DIRA NA DHIMA   

4.1. Dira  

  

Kuwa Mamlaka inayotoa huduma bora zinazokidhi viwango na hadhi ya kimkoa, kitaifa na 

kimataifa katika usambazaji wa huduma ya Majisafi na Usafi wa Mazingira.  

  

4.2       Dhima  

  

Kuwa na ubunifu na weledi wa Kutumia teknolojia ya kisasa katika kutoa huduma ya uhakika 

na endelevu ya majisafi na salama ikiwemo usafi wa mazingira kwa lengo la kuimarisha afya 

na maisha ya wakazi wa Mji mdogo wa Turiani.  

  

4.2. Maadili ya Msingi  

  

(i) Uwajibikaji,  

(ii) Weledi, 

(iii) Usalama,  

(iv) Ubunifu,  

(v) Uadilifu na uwazi katika mawasiliano na wateja wetu na wadau wetu,  

(vi) Uhakika wa huduma na kuonyesha ushirikiano kwa wateja wetu; na 

(vii) Kuwasikiliza na kuwaheshimu wateja wetu. 

 

5. HUDUMA ZITOLEWAZO   

  

Huduma zitolewazo na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Turiani ni:   
  

(i) Kuwaunganishia na kuwasambazia wateja majisafi  
(ii) Kupokea na kushughulikia maoni na malalamiko kutoka kwa wateja na wadau 

kuhusiana na huduma zetu.   
(iii) Kuandaa ankara na kuwasilisha kwa wateja kwa wakati  

(iv) Kutatua changamoto za wateja pindi wanapo toa taarifa  

(v) Kuongeza mtandao wa maji safi  

(vi) Kukarabati miundombinu ya bomba pindi ikitokea uharibifu na uchakavu 

 

5.1 Taratibu za Maunganisho Mapya ya Majisafi 

Ili kuunganishiwa huduma ya majisafi/majitaka, mteja atapaswa kukamilisha hatua 

zifuatazo:  
  

(i) Kujaza fomu ya maombi ya kuunganishwa kwenye huduma ya majisafi. Fomu hii 

inapatikana ofisi ya Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Turiani. 

(ii) Mteja anapaswa kuwasilisha nyaraka za maombi ya huduma ya maji pindi 

anapojaza fomu, nyaraka hizo ni kama picha mbili (Pasipoti) na kitambulisho  

(iii) Eneo ambalo Mteja anahitaji kuweka huduma ya maji litapimwa na fundi wa 

Mamlaka ndani ya siku mbili 

(iv) Mteja atatengenezewa gharama za maunganisho ndani ya siku 2 baadaya ya 

upimaji 
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(v) Mteja akilipia gharama za maunganisho mapya ana unganishiwa huduma ndani 

ya siku saba za kazi baada ya kulipia ikiambatana na kutengenezewa account 

kwenye mfumo ili aweze kutambulika 
  

6. AINA ZA WATEJA WA MAMLAKA  

Mamlaka inatoa huduma zake katika makundi ya wateja kulingana na aina ya matumizi ya 
maji kama yafuatayo;  

(i) Wateja wa Majumbani wanaotumia maji kwa matumizi ya kawaida ya nyumbani  

(ii) Wateja wa Taasisi, ambao ni taasisi zote za serikali, zisizo za serikali na mashirika  

(iv) Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya kibiashara   

(v) Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya Viwanda  
(vi) Vilula vya kuuzia maji (Kiosk)    

7. VIWANGO VYA HUDUMA NA FIDIA KWA WATEJA   

Mamlaka itahakikisha kuwa inatoa huduma kwa wateja wake kwa kuzingatia viwango 

vya ubora wa huduma vinavyozingatia muda kama ilivyo kwenye Kiambatisho Na. 1. 

Aidha, endapo mamlaka itashindwa kutimiza viwango vya ubora vilivyowekwa ndani 

ya muda uliokubalika, itatoa fidia kwa wateja kama ilivyo kwenye Kiambatisho Na. 2.   

 

8. BEI ZA HUDUMA ZA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA  

Mamlaka itatoza wateja wake bei za huduma za maji na usafi wa mazingira 

zilizoidhinishwa na EWURA kama ilivyo kwenye Jedwali Na. 1 hapa chini na kama 

itakavyoelekezwa vinginevyo na EWURA.  

Jedwali Na. 1: Bei za Huduma ya Majisafi na Usafi wa Mazingira zilizoidhinishwa na 

EWURA    

  

AINA YA WATEJA MWENYE DIRA YA MAJI 
(Shilingi kwa Mita Moja ya Ujazo) 

Majumbani 840 

Biahara 1,000 

Taasisi 890 

Magati 1,000 

 

9. WAJIBU WA MAMLAKA KWA WATEJA  

  

(i) Kutoa huduma bila upendeleo   

(ii) Kutoa huduma bora zinazokubalika na viwango vya ubora  

(iii) Kutoa taarifa sahihi na kwa lugha inayoeleweka kirahisi  

(iv) Kushirikisha wateja na wadau mbalimbali katika kuboresha huduma ya maji  

(v) Kujenga mahusiano mazuri na wateja  

(vi) Kupokea, kusikiliza na kushughulikia masuala yote yanayoletwa na wateja.  

(vii) Kutoa elimu kwa wateja kuhusu huduma zitolewazo na mamlaka ya maji  

(viii) Kuwashirikisha wateja wakati wa usomaji wa dira za maji na uandaaji wa ankara za 

maji.  

(ix) Kuhakikisha kuwa huduma ya maji inakuwa endelevu ikiwa ni pamoja na kutunza 

vyanzo vya maji, kuweka na kutekeleza mipango ya kuendeleza vyanzo vya maji na 

kutunza mazingira  

(x) Kuzingatia kanuni zote za uendeshaji wa mamlaka za maji ikiwa ni pamoja na 

kutowakatia huduma ya maji siku za sikukuu, Ijumaa baada ya saa sita mchana, 

Jumamosi na Jumapili.  
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10. HAKI ZA MAMLAKA  

(i) Kulipwa kwa wakati ankara za huduma ya maji na majitaka  

(ii) Kusitisha huduma ya maji kwa mteja asiyelipa kwa wakati (siku 30 baada ya kumpatia 

ankara)  
 

11. WAJIBU WA WATEJA KWA MAMLAKA  

  

(i) Kulipa ankara kwa wakati ili kuifanya Mamlaka iwe na uwezo wa kuboresha huduma 

kwa wateja wake 

(ii) Kutoa ushirikiano kwa watumishi wanaowahudumia   

(iii) Kutoa maoni kuhusu mipango na huduma zitolewazo na Mamlaka  

(iv) Kuhudhuria mikutano inayoitishwa na Mamlaka ili kurahisisha upatikanaji wa taarifa 

sahihi 

(v) Kutoa taarifa kuhusu uharibifu wa miundombinu ya maji, uvujaji wa maji au wizi wa 

maji wa aina yoyoye kwa Mamlaka ili kuokoa maji yasipotee 

(vi) Kutunza Miundombinu ya majisafi ya Mamlaka inayotumika kumpa huduma (k.m mita 

za maji, mabomba n.k) 

(vii) Kutumia maji kwa uangalifu na kwa matumizi yaliyokusudiwa 

(viii) Kuzuia uchafuzi wa aina yoyote kwenye vyanzo vya maji 

(ix) Kuwa na matumizi sahihi ya mtandao wa maji safi 
 

  

12. HAKI ZA WATEJA  

(i) Kupata huduma ya majisafi na salama ya jumla kwa mujibu wa Mkataba.  

(ii) Kupata taarifa sahihi na kwa wakati.    

(iii) Kutoa au kuwasilisha maoni, pongezi au malalamiko.   
(iv) Kupewa faragha na kutunziwa siri kuhusu huduma iliyotolewa   
(v) Kupata huduma bila kubaguliwa.  
(vi) Mteja kuomba kupimiwa utendaji wa mita yake endapo atahitaji.  
(vii) Mteja kuhudumiwa kwa muda muafaka 

 

13. NJIA ZA KULIPA ANKARA YA MAJI   

Wateja watatumiwa ankara yake kila mwezi na wanaweza kufanya malipo kupitia simu za 
kiganjani, yaani kwa njia ya M-pesaTigo-pesa, Halo-pesa, Airtel-money pia wanaweza lipia 
kupitia miamala ya bank ambayoni NMB na CRDB ua kufika kwenye ofisi za Mamlaka za 
maji kwa ajili ya msaada wa maelekezo kijinsi ya kulipia. 

  

14. MAONI NA MALALAMIKO YA WATEJA  

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Turiani inapokea na kushughulikia malalamiko 

juu ya changamoto zinazojitokeza katika utoaji wa huduma. Mteja anaweza kuwasilisha 

malalamiko yake kwa kutumia njia zifuatazo:  
  

(i) Kufika Ofisi za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Turiani zilizopo 

Turiani kata ya Mhonda. 

(ii) Kuandika barua pepe md@turuwasa.go.tz  

(iii) Kwa kupiga simu namba +255733788277 
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15. UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO YA WATEJA.  

  

Malalamiko, kutoka kwa wateja inatusaidia kuboresha huduma kwa mteja. Na malalamiko 

yanatufikia kwa njia ya barua, simu, sanduku la maoni au mteja kufika katika ofisi ya huduma 

kwa wateja kufikisha malalamiko mbalimbali na ofisi kuyachukuwa na kuyaweka kwenye 

majarada ya malalamiko, pia TURUWASA ina dawati la malalamiko ambalo huyachukua 

malalamiko na kuyatatua au kushughulikia kwa haraka iwezekavyo. 
 

Malalamiko yote yatasikilizwa na kutatuliwa ndani ya siku 5 za kazi. Endapo mlalamikaji 

hataridhika na majibu yatakayotolewa na Mamlaka, anaweza kukata rufaa Mamlaka ya 

Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) kwa kufuata taratibu zilizoainishwa kwenye 

Sheria ya EWURA Sura 414, na Kanuni za EWURA za kuandaa na kuwasilisha malalamiko.  
  

16. UFUATILIAJI  

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Turiani itahakikisha viwango vya huduma vilivyo 

ahidiwa vinatekelezeka kwa kuwahoji wateja wetu wa maji kwa kpitia mikutano ya hadhara 

inayoitishwa na viongozi mbali mbali, pia itafuatilia kupitia kitengo cha huduma kwa wateja 

ambapo malalamiko mbali mbali kuhusu huduuma itolewayo huwasilishwa.  

 

17. KUTOA TAARIFA KWA WATEJA  

Mteja atapatiwa nakala ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja kwa ajili ya kufuatilia utekelezaji 

wa makubaliano yaliyofikiwa baina yake na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 

Turiani. Mteja ana haki ya kutoa maoni yake endapo Mamlaka itakiuka makubaliano hayo. 

Mteja anaweza kutoa maoni yake kwa njia za Simu, barua, barua pepe, Tovuti au kufika moja 

kwa moja ofisini. 

 

18. MAPITIO YA MKATABA  

  

Mapitio ya mkataba huu yatafanyika kila baada ya miaka mitatu. Aidha, mkataba huu 

utapitiwa kila kutakapokuwa na mabadiliko ya sera, sheria, kanuni na taratibu yatakayoathiri 

vipengele vya mkataba huu.  
  

Mkataba huu utaanza kutumika rasmi baada ya kupitishwa na Bodi ya Wakurugenzi na 

kuidhinishwa na EWURA. Mkataba huu utakuwa ni mojawapo ya viashiria vya kupima 

utendaji kazi wa Mamlaka katika utoaji wa huduma ya majisafi na majitaka.  
  

19. MAWASILIANO  

  

Kwa mawasiliano yote na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Turiani, tuma kupitia 

anuani ifuatazo: -  

  

Anuani:  S.L.P 44 Turiani  

Simu: +255733788277  

E-mail: md@turuwasa.go.tz  
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20. SAA ZA KAZI  

Muda wa kazi ni kuanzia saa 1:30 asubuhi hadi saa 10:30 jioni kwa siku za Jumatatu hadi 

Ijumaa 
 

20.1 Mawasiliano wakati wa dharura  
Mamlaka ya maji mjini Turiani itaendelea kutoa huduma ya dharura muda wowote ikiwa ni pamoja na 

siku ya Jumapili na siku za sikukuu. Mteja atatakiwa kuwasiliana na Mamlaka kupitia namba ya simu 

+255733788277. 
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VIAMBATISHO  

  

Kiambatisho Na 1:  Viwango vya huduma wanavyostahili kupata wateja kutoka Mamlaka ya 

Maji mjini Turiani  
  

Na   Huduma  Maelezo  Lengo la Ubora wa  
Huduma kwa Mujibu 
wa  
Kanuni za EWURA 
(GN  
846)  

Viwango vya 
huduma 
vinavyotolewa 
kwa sasa na 
Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa 
Mazingira Turiani 

Viwango vya huduma 
vitakavyotolewa na 
Mamlaka ya Maji na 
Usafi wa Mazingira 
Turiani 

1  Kupata 
huduma ya  
maji safi  

Kuunganishiwa  
huduma  ya maji  
safi 

Wateja 
wataunganishiwa 
huduma ndani ya 
siku 7 za kazi, baada 
ya wateja kulipia 
gharama za 
maunganisho.  

Mteja akishalipia 
gharama za 
maunganisho ya 
maji 
anaunganishiwa 
huduma kwa 
wakati ndani ya 
siku saba 

Wateja wataunganishiwa 
huduma ndani ya siku 7 
za kazi, baada ya wateja 
kulipia gharama za 
maunganisho 

 

2  Dira ya Maji 
- 1  

 Kukarabati au 
kubadilisha dira 
mbovu  

Muda usiozidi siku 15 
za kazi, kukarabati au 
kubadilisha dira ya 
maji, baada ya 
kugundua au 
kufahamishwa 
kuhusu ubovu 

Dira ya maji 
ikiripotiwa na 
mteja kuwa na 
changamoto 
hubadilishwa kwa 
wakati kama 
inaitaji 
kubadilishwa lakini 
kama ni ya 
kurekebishwa 
inarekebishwa 
kwa wakati 

Muda usiozidi siku 7 za 
kazi, kukarabati au 
kubadilisha dira ya maji, 
baada ya kugundua au 
kufahamishwa kuhusu 
ubovu 
  
  
  
  

3  Dira ya Maji 
-2  

 Usomaji wa Dira 
ya maji  

  
Usomaji   wa   dira   
ya maji   utafanyika 
angalau mara moja 
kila mwezi mmoja.  

Kila mteja mwenye 
huduma ya maji 
dira yake 
inasomwa kila 
mwezi na kwa 
kushirikisha mteja 

   
Usomaji wa dira ya maji 
utafanyika angalau mara 
moja kila mwezi mmoja 
  

4  Kusitisha  
Huduma 
kimakosa  

Usitishaji  wa 
Huduma usio na  
ushahidi sahihi  

Kurejesha huduma 
ndani ya masaa 24, 
baada ya kukiri 
kupokea taarifa kuwa 
usitishwaji wa 
huduma haukuwa na 
ushahidi 

Huduma 
inarejeshwa kwa 
mteja kabla ya 
masaa 24 
ikibainika 
kasitishiwa 
kimakosa 

Kurejesha huduma ndani 
ya masaa 24, baada ya 
kukiri kupokea taarifa 
kuwa usitishwaji wa  
huduma haukuwa na 
ushahidi sahihi 
   
  
  

5  Kurejesha  
Huduma  

Kurejesha 
huduma baada 
ya kulipia deni.  

Ndani ya masaa 24 
baada ya kulipa deni.  

Mteja akisharipia 
gharama ya 
kurejesha huduma 
,huduma 
hurejeshwa kwa 
wakati ndani ya 
masaa 24 baada 
ya kulipia 

Huduma itarejeshwa kwa 
mteja ndani ya masaa 24 
baada ya kulipa deni  
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Na   Huduma  Maelezo  Lengo la Ubora wa  
Huduma kwa Mujibu 
wa  
Kanuni za EWURA 
(GN  
846)  

Viwango vya 
huduma 
vinavyotolewa 
kwa sasa na 
Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa 
Mazingira Turiani 

Viwango vya huduma 
vitakavyotolewa na 
Mamlaka ya Maji na 
Usafi wa Mazingira 
Turiani 

6 Malalamiko  Kushughulikia 
malalamiko   

Muda usiozidi siku 5 
za kazi kukamilisha 
uchunguzi na kupata 
ufumbuzi kuanzia 
tarehe ya kupokea 

Malalamiko ya 
wateja 
yanashughulikiwa 
kwa wakati pindi 
yanapo ripotiwa 

Muda usiozidi siku 5 za 
kazi kukamilisha 
uchunguzi na kupata 
ufumbuzi kuanzia tarehe 
ya kupokea lalamiko 

 Afya  na 
Usalama-1  

 Hakuna majitaka 
kutoka katika 
mfumo wa 
majitaka kuingia 
ndani ya jengo la 
wateja  

Hakuna majitaka 
kutoka katika mfumo 
wa majitaka kuingia 
ndani ya jengo la 
wateja  

Kwa sasa 
Mamlaka 
haijaanza kutoa 
huduma ya 
majitaka 

Kwa sasa Mamlaka 
haijaanza kutoa huduma 
ya majitaka 

 Afya  na 
Usalama-2  

 Hakuna majitaka 
kutoka katika 
mfumo wa 
majitaka kuingia 
ndani ya jengo la 
wateja  

 Hakuna majitaka 
kutoka katika mfumo 
wa majitaka kuingia 
ndani ya jengo la 
wateja  

Kwa sasa 
Mamlaka 
haijaanza kutoa 
huduma ya 
majitaka 

Kwa sasa Mamlaka 
haijaanza kutoa huduma 
ya majitaka 
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Kiambatisho Na. 2:  Viwango vya Fidia kwa kushindwa kutimiza malengo ndani ya 

muda uliokubalika.   

  
NA.  

  
HUDU- MA  

  
MAELEZO  

  
LENGO  

FIDIA  
KI-  

ANZIO  

FIDIA KWA  
KUENDELEA  
KUCHELEWA  

1.   Kupata 
huduma  

Kuunganishi  
wa  huduma  
ya maji  

Mteja ataunganishiwa 
huduma ndani ya siku saba  
(7) za kazi baada ya 
Wateja kulipia gharama 
zamaunganisho na  au 
ada.  

TZS.15,000  TZS.5,000 kwa 
siku  

2.   Dira ya Maji-
1  

Kukarabati au 
kubadilisha 
dira mbovu.  

Muda usiozidi siku 15 za 
kazi kukarabati au 
kubadilisha dira ya maji 
baada ya kugundua au 
kufahamishwa kuhusu 
ubovu.  

TZS.15,000  TZS.5,000 kwa 
siku  

3.   Dira ya Maji 
-2  

Usomaji wa 
Dira ya maji.  

Usomaji wa dira ya maji 
utafanyika angalau mara 
moja kila baada ya mwezi 
mmoja.  

TZS.15,000  TZS.5,000 kwa 
siku  

4.   Kusitisha  
Huduma 
kimakosa  

Usitishaji 
wa Huduma  
usio na 
ushahidi 
sahihi.  

Kurejesha huduma ndani ya 
masaa 24 baada ya kukiri 
kupokea taarifa kuwa 
usitishwaji wa huduma 
haukuwa na ushahidi 
sahihi.  

TZS.100,000  TZS.5,000 kwa 
siku.  

5.   Kurejesha 
Huduma  

Kurejesha 
huduma 
baada ya 
kulipia deni.  

Ndani ya masaa 24 baada ya 
kulipa deni.  

TZS.30,000  TZS.5,000 kwa 
siku.  

6.   Malala 
miko  

Kushughuli kia 
malalamiko  

Muda usiozidi siku 5 za kazi 
kukamilisha uchunguzi na 
kupata ufumbuzi kuanzia 
tarehe ya kupokea 
malalamiko.  

TZS.30,000  TZS.5,000 kwa 
siku.  

7 Afya  na  
Usalama-1  

Majotaka 
kutoka 
kwenye 
mtandao wa 
majitaka 
kufurika  
ndani  ya 
nyumba ya 
mteja  

Haitakiwe majitaka kutoka 
kwenye mtandao wa 
Mamlaka kufurika ndani ya 
nyuma ya mteja.  

Kwa sasa Mamlaka haijaanza 
kutoa huduma ya majitaka 



13 
 

8 Afya  na  
Usalama-2  

Kufurika kwa 
mtandao wa 
majitaka nje  

Haitakiwi majitaka kutoka 
kwenye mtadano wa  
Mamlaka kutiririka kwenye 
eneo /makazi ya mteja  

Kwa sasa Mamlaka haijaanza 
kutoa huduma ya majitaka 

 

  

  



MUHTASARI WA KIKAO KAZI NAMBA 05.04.2022 CHA WADAU WA 

MAJI MAMLAKA YA MAJI MJINI TURIANI (TURUWASA) 
 

WAJUMBE WALIOHUDHURIA 

 

1. KULWA N. MASANJA                -MKURUGENZI MTENDAJI 

2. ENG. SOSPETER LUTONJA        - MENEJA RUWASA WILAYA 

3. D.J MWAMBIGRI ASP                 - OCS TURIANI 

4. ABDALLAH O. BOTTO             -   DIWANI 

5. JAILOS J. MSIGWA                    -   DIWANI 

6. MAJALIWA S. KAYANDA        - DIWANI 

7. RASHID SALUM JUMA             - DIWANI 

8. OMARI HASSAN MWEGOWE - MTENDAJI WA KIJIJI 

9. RASHIDI IDDI BAKARI            - MTENDAJI WA KIJIJI 

10. HURBERT RUDOVICK              - MTENDAJI WA KIJIJI 

11. OMARY M. NYIRIKA                - MDAU WA MAJI 

12. KIYAWIKE J. KIYAWIKE         - MDAU WA MAJI 

13. SPACE J. KOMBA                       - MTENDAJI WA KIJIJI 

14. THERESIA D. MNEMELE          - MDAU WA MAJI 

15. NG’WALA B. SEBA                    - MTENDAJI WA KATA 

16. HADIJA LUVANDA                    - MTENDAJI WA KATA 

17. FRANK M. LUHANDE                - MTENDAJI WA KATA 

18. FAUSTINE L. ZIBILIZA              - MTENDAJI WA KATA 

19. YOHANA F. MUGOBI                 - MDAU WA MAJI 

20. FRANK FULGENCE                   - KAIMU MENEJA RASILIMALI WATU 

21. DEVIUS L. SIMBILI                     - MENEJA UFUNDI 

 

WASIOHUDHURIA 

-hakuna 

 

SEKRETARIETI 

- Frank Fulgence 
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KUFUNGUA KIKAO 

Mwenyekiti aliwakaribisha wajumbe kwenye kikao na kuwapa pole kwa majukumu ya kila siku 

kisha kuwataka wajumbe kuchangia mawazo yao kikamilifu. Kikao kilifunguliwa saa 08:10 

Asubuhi. 

 

KUSOMA AJENDA ZA KIKAO CHA TAREHE  

 

Wajumbe walisoma na kupitia ajenda za kikao cha tarehe 05/04/2022 na kuridhia ajenda hizo 

kujadiliwa. 

UTAMBURISHO WA WAJUMBE  

Wajumbe walijitambulisha ili kujuana na wadau wa maji kisha kuendelea na kikao 

HUDUMA KWA WATEJA 

Wajumbe wa kikao kwa kushirikiana na Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira 

TURUWASSA wameandaa mkataba wa Huduma kwa Wateja kwa madhumuni ya 

kuwafahamisha wateja na wakazi wa maeneo yote yanayohudumiwa na Mamlaka ya majisafi na 

usafi wa Mazingira TURUWASSA mambo muhimu kuhusu huduma zinazotolewa na jinsi 

Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira inavyofanya kazi kwa ushirikiano na wateja na 

wadau wake kwa ujumla. Mkataba huu ni muongozo wa utendaji kazi na kipimo cha mafanikio 

ya huduma zitolewazo na Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira TURUWASSA kwa kuwa 

mkataba huu umelenga kuboresha utendaji kazi, kuongeza uwajibikaji na uwazi katika 

kuwahudumia wateja.  Aidha, wajumbe walikubaliana kuwa mkataba huu utakuwa ukipitiwa 

kila baada ya miaka mitatu ili kuboresha huduma kwa wateja. 

Utekelezaji wa mkataba wa Huduma kwa Wateja utafuatiliwa ili mapungufu yatakayojitokeza 

yatumike katika kuufanyia mapitio na marekebisho kwa ajili ya kuongeza ufanisi wa utoaji 

huduma. Mapitio ya Mkataba wa Huduma kwa Wateja yatafanyika kwa kuwashirikisha wateja, 

watumishi na wadau wengine kwa kuzingatia uzoefu uliopatikana kwenye utekelezaji wake. 



MADHUMUNI YA MKATABA 

Mwenyekiti kwa kushirikiana na wajumbe kwa pamoja walishirikiana kuandaa madhumuni ya 

mkataba ikiwa ni kumwezesha mteja (mtumiaji) ajue huduma zinazotolewa na viwango vya 

huduma hizo. Mkataba pia unaelezea muda ambao watumishi wa Mamlaka watatumia kutoa 

huduma na majukumu au wajibu wa mteja katika kupata huduma husika. Aidha, Mkataba unaelezea 

namna mteja atakavyotoa maoni ikiwa ni pamoja na jinsi ambavyo atatoa malalamiko yake iwapo 

hataridhika na huduma zinazotolewa na Mamlaka. 

1. ENEO LA HUDUMA 

Mwenyekiti alielezea eneo la Huduma za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 

TURUWASSA linajumuisha Kata nne ambazo ni Mhonda, Mtibwa, Diongoya na Sungaji 

MAADILI YA MSINGI 

Katika muhtasari huu wajumbe walijadiliana na kupitisha  masuala mbalimbali ambayo ni 

muhimu kwa kila mtumishi wa Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mjini Turiani 

TURUWASSA ayazingatie na kutekeleza ipasavyo. Mambo hayo ni kama vile 

• Uwajibikaji 

• Weledi 

• Usalama 

• Ubunifu 

• Uadilifu na uwazi katika mawasiliano na wateja wetu na wadau wetu 

• Uhakika wa huduma na kuonyesha ushirikiano kwa wateja wetu 

• Kuwasikiliza na kuwaheshimu wateja wetu. 

HUDUMA ZITOLEWAZO 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira TURUWASSA inajishughulisha na utoaji 

wa huduma zifuatazo  

•      Kuwaunganishia wateja kwenye mtandao wa majisafi 

• Kupokea na kushughulikia maoni na malalamiko kutoka kwa wateja na wadau 



kuhusiana na huduma zetu. 

• Kuandaa ankara na kuwasilisha kwa wateja kwa wakati 

• Kutatua changamoto za wateja pindi wanapo toa taarifa 

• Kuongeza mtandao wa maji safi 

• Kukarabati miundombinu ya bomba pindi ikitokea uharibifu na uchakavu 

 

2. TARATIBU ZA MAUNGANISHO MAPYA KWA WATEJA 

Ili kuunganishiwa huduma ya majisafi, mteja atapaswa kukamilisha hatua zifuatazo: 

      

• Kujaza fomu ya maombi ya kuunganishwa kwenye huduma ya majisafi 

fomu hii inapatikana ofisi za TURUWASSA . 

                           

• Mteja anapaswa kuwasilisha nyaraka za maombi ya huduma ya maji pindi 

anapojaza fomu, nyaraka hizo ni kama picha mbili (Pasipoti) na kitambulisho 

• Mteja anafanyiwa survey eneo ambalo anahitaji kuweka huduma ya maji 

• Mteja anatengenezewa hati/gharama za maunganisho 

• Mteja akilipia gharama za maunganisho mapya ana unganishiwa huduma ndani 

ya siku saba(7) za kazi baada ya kulipia ikiambatana na kutengenezewa account 

kwenye mfumo ili aweze kutambulika. 

Hatua hizi zilikubaliwa na wajumbe wote na kupitishwa kwa pamoja. 

 

AINA ZA WATEJA WA MAMLAKA 

Mamlaka inatoa huduma zake katika makundi ya wateja kulingana na aina ya matumizi ya maji 

kama yafuatayo; 

• Wateja wa Majumbani wanaotumia maji kwa matumizi ya kawaida ya nyumbani. 

• Wateja wa Taasisi, ambao ni taasisi zote za serikali, zisizo za serikali, na  

Mashirika 



• Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya kibiashara  

• Vilula vya kuuzia maji (Kiosk) 

VIWANGO VYA HUDUMA 

Kuna majedwali hapa 

WAJIBU NA HAKI ZA MAMLAKA KWA WATEJA 

Katika kikao hicho wajumbe walikubaliana na kuidhinisha wajibu wa mamlaka ya maji 

turuwassa kama ifuatavyo,  

• Kutoa huduma bila upendeleo wala itikadi za kisiasa  

• Kutoa huduma bora zinazokubalika na viwango vya ubora 

• Kutoa taarifa sahihi na kwa lugha inayoeleweka kirahisi. 

• Kushirikisha wateja na wadau mbalimbali katika kuboresha huduma ya maji 

• Kujenga mahusiano mazuri na wateja. 

• Kupokea, kusikiliza na kushughulikia masuala yote yanayoletwa na wateja. 

Aidha mamlaka ina haki ya; 

• Kulipwa kwa wakati ankara za huduma ya maji  

• Kusitisha huduma ya maji kwa mteja asiyelipa kwa wakati (siku 30 baada ya 

kumpatia ankara) 

 

WAJIBU WA MTEJA KWA MAMLAKA 

• kulipa ankara kwa wakati ili kuifanya Mamlaka iwe na uwezo wa kuboresha 

huduma kwa wateja wake. 

• Kutoa ushirikiano kwa watumishi wanaowahudumia.  

• Kutoa maoni kuhusu mipango na huduma zitolewazo na Mamlaka 

• Kuhudhuria mikutano inayoitishwa na Mamlaka ili kurahisisha upatikanaji wa 

taarifa sahihi. 

• Kutoa taarifa kuhusu uharibifu wa miundombinu ya maji, uvujaji wa maji au 

wizi wa maji wa aina yoyoye kwa Mamlaka ili kuokoa maji yasipotee. 



• Kutunza Miundombinu ya TURUWASA inayotumika kumpa huduma (k.m 

mita za maji, mabomba n.k). 

• Kutumia maji kwa uangalifu na kwa matumizi yaliyokusudiwa 

•        Kuzuia uchafuzi wa aina yoyote kwenye vyanzo vya maji. 

•         Kuwa na matumizi sahihi ya mtandao wa maji safi. 

 HAKI ZA WATEJA 

Katika kikao cha kujadili huduma kwa wateja, wajumbe kwa kushirikiana na wadau mbalimbali  

walikubliana na kupitisha haki ambazo mteja wa Mamlaka ya maji TURUWASSA anastahili 

kuzipata kama ifuatavyo; 

• Kupata huduma ya majisafi na salama ya jumla kwa mujibu wa Mkataba wa 

TURUWASSA 

• Kupata taarifa sahihi na kwa wakati.   

• Kutoa au kuwasilisha maoni, pongezi au malalamiko.  

• Kupewa faragha na kutunziwa siri kuhusu huduma iliyotolewa 

• Kupata huduma bila kubaguliwa 

•  Mteja kuomba kupimiwa utendaji wa mita yake endapo atahitaji.  

• Mteja kuhudumiwa kwa muda muafaka. 

 

NJIA ZA KULIPA ANKARA ZA MAJI 

Wajumbe walikubaliana kuwa wateja watatumiwa ankara zao kila mwezi na wanaweza kufanya 

malipo kupitia simu za kiganjani, yaani kwa njia ya M-pesa,Tigo-pesa, Halo-pesa na Airtel-

money. Pia wateja wanaweza kulipia kupitia miamala ya bank ambazo ni NMB na CRDB au 

kufika kwenye ofisi za TURUWASSA kwa ajili ya msaada wa maelekezo ya namna ya kulipia. 

MAONI NA MALALAMIKO YA WATEJA 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira TURUWASSA itapokea na kushughulikia 

malalamiko juu ya changamoto zinazojitokeza katika utoaji wa huduma. Mteja anaweza 

kuwasilisha malalamiko yake kwa kutumia njia zifuatazo: 



• i.Kufika Ofisi za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira TURUWASSA zilizopo 

Turiani kata ya mhonda  

• ii. Kuandika barua pepe md@turuwasa.go.tz. 

• kwa kupiga simu namba +255733788277 

• sanduku la maoni. 

 

UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO YA WATEJA 

Malalamiko ya wateja yatatufikia kwa njia ya barua, simu, sanduku la maoni au mteja kufika 

katika ofisi ya huduma kwa wateja kufikisha malalamiko yake. Pia TURUWASA ina dawati la 

malalamiko ambalo litayachukua malalamiko na kuyatatua kwa haraka iwezekanavyo. 

Malalamiko yote yatasikilizwa na kutatuliwa ndani ya siku 5 za kazi. Endapo mlalamikaji 

hataridhika na majibu yatakayotolewa na Mamlaka, anaweza kukata rufaa Mamlaka ya Udhibiti 

wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) kwa kufuata taratibu zilizoainishwa kwenye Sheria 

ya EWURA Sura 414, na Kanuni za EWURA za kuandaa na kuwasilisha Malalamiko 

KUTOA TAARIFA KWA WATEJA 

Mwenyekiti alisimama na kuwaeleza wajumbe kuwa mteja atapatiwa nakala ya Mkataba wa 

Huduma kwa Mteja kwa ajili ya kufuatilia utekelezaji wa makubaliano yaliyofikiwa baina yake 

na TURUWASSA. Mteja ana haki ya kutoa maoni yake endapo TURUWASSA itakiuka 

makubaliano hayo. Mteja anaweza kutoa maoni yake kwa njia za Simu, barua, barua pepe, 

Tovuti au kufika moja kwa moja ofisini. 

MAPITIO YA MKATABA 

Mkataba huu utaanza kutumika rasmi baada ya kupitishwa na Bodi ya Wakurugenzi na 

kuidhinishwa na EWURA. Mkataba huu utakuwa ni mojawapo ya viashiria vya kupima utendaji 

kazi wa Mamlaka katika utoaji wa huduma ya Majisafi. Mapitio ya mkataba huu yatafanyika 

kila baada ya miaka mitatu. Aidha, mkataba huu utapitiwa kila kutakapokuwa na mabadiliko 

ya Sera, Sheria, Kanuni na Taratibu tazikazoathiri vipengele vya mkataba huu. 

 

mailto:md@turuwasa.go.tz


 

 



 

 



 

 



	

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 

MINISTRY OF WATER 

TURIANI URBAN WATER SUPPLYAND SANITATION AUTHORITY 

P.O. BOX  44, TURIANI,MOROGORO. 

email, barua@turuwasa.go.tz 

Tel ; +255733788277 

 
REF N0. /TUR/WSSA/M10 VOL.2/31                                                  Date 16th September 2022 

 

DIRECTOR GENERAL,  

EWURA, 

P O.BOX 2857, 

DODOMA. 

REF: REQUEST TO RE-SUBMIT CLIENT SERVICE CHARTER 

Refer to the heading above 

Turiani Urban water supply and Sanitation Authority, requests to re-submit client 

service charter, The draft was submitted may 2022 and after reviewed we submitted 

final client service charter July 2022 through salumu.kafuku@ewura.go.tz 

In addition, TURUWASSA is asking for renewal of the client service charter. 

Thanks, you for your cooperation 

 

 

Devius L. Simbili 

ACTING MANAGING DIRECTOR 

TURIANI URBAN WATER SUPPLY AND SANITATION AUTHORITY 
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